Halmashauri tengeni fedha za
mapalo ya ndani na kujenga
mabweni kwani mnao uwezo

Muleba, mkoani Kagera
alisema kalika kukabili chan-
gamoto ya ajira kwa vijana,
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Wafugaji kusaidiwa masoko na programu za s

Na Mwandishi Maalumu,
Hyderbad

MEELEZW A kuwa

matumizi ya programu

za simu na huduma za
ujumbe mfupi ili kusambaza
taarifa za soko kwa wakulima
na wafugaji kutawezesha ku-
fanyika kwa maamuzi sahihi
kuhusu lini, wapi na nini cha
kuuza sokoni.

Kauli hiyo imetolewa
na Daktari wa Mifugo wa
Halmashauri ya Chamwino,
Dk David Msimbe wakati
akifanya wasilisho katika

mafunzo yaliyoshirikisha
nchi 13 ikiwamo Tanzania
jijini Hyderbad, India.
Mafunzo hayo yalifadhili-
wana Indian Technical and
Economic Cooperation(ITEC)
na kufanyika katka Taasisi
ya Agricultural Extension
Management (MANAGE)
jijini Hyderbad, India.
Akizungumzia mnyororo
wa utumiaji wa mfumo wa
ugavi na upatikanaji wa soko
nchini alisema mawasiliano
hayo yataondoa changa-
moto zinazojitokeza katika
kung’amua hali halisi ya

soko.

Alisema kutokana na
wakulima wengi wa Tanza-
nia kuwa na uwezo mdogo
wa kufikia masoko rasmi
kuwapo kwa mawasiliano ya
simu na ujumbe mfupi kuta-
fungua ukubwa wa soko.

“Maranyingi wakulima

.na wafugaji wetu hutegemea

masoko ya ndani yasiyo
rasmi, ambapo bei ni ya chini
na taarifa za soko ni chache,
lakini kwa kutumia ma-
wasiliano fursa nyingi za
soko zitaonekana,” alisema.
Aidha alisema mfumo huo

unaweza kuchukua jukumu
muhimu katika kutatua
changamoto zinazokabili

sekta ya kilimo na ufugaji na

kuboresha fursa zake.
“Tunaweza kufanikisha
hili kwa kukuza ubia kat
ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi (PPP),” alisema.
Aidha alisema kwa kuwa
tayari Tanzania inashirikiana
na sekta binafsi kuwekeza
katika miundombinu ya
ugavi, kama vile maghala,
usafirishaji na soko, ufikiaji
wa huduma za kifedha na
uwekezaji kidijiti utaimarisha

soko.

Akizungumzia maende-
leo ya miundombinu, Dk
Msimbe aliserna uwekezaji
unaoendelea kufanywa ka-
tika mitandao ya barabara
za vijijini na miundombinu
ya usafirishaji itapunguza
gharama za usafirishaji na
kuwawezesha wakulima na
wafugaji kufikia masoko kwa
urahisi zaidi.

“Tanzania ina uwezo
mkubwa wa kuuza nje, hasa
kwa mazao ya thamani ya
juu kama vile kilimo cha
bustani, viungo na kahawa.

imu, SMS?

Miundombinu iliyoboreshyya
Yya ugavi na uzingatiaji wa
viwango vya ubora hufun-
gua masoko ya kimataifa,”
alisisitiza.

Aidha aliwaeleza washiri-
ki wa mafunzo hayokuwa
Serikali ya Tanzania imeweka
bayana ajenda na vipaumbele
vya kilimo na mifugo katika
mikakati ya miaka mingi na
ya kisekta ukiwemo Mpango
wa tatu wa Maendeleo wa
Miaka Mitano (FYDP III),
Pathways for Sustainable
Food Systems 2030 na Ajenda
10/30 (ADBG,2023).
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kuunganisha
nguvu

Na Hamida Kamchalla,

MKURUGENZ| wa Kituo cha
Mafunzo cha Kanda ya Ziwa
- Mwanza, Prof. Juvenal Nko-
noki, amevihimiza vikundi vya i
wavuvl ha wachakatali dagaa
wllayanl Panganl, Tanga ku-
dumisha umoja na ushirikiano
kwani ndiyo mtajl wa maen-
deleo unaoweza kuwaletea
mafanikio kwa haraka.

prof. Nkonaki allyasema
hayo katika hafla ya ufunguzi
wa mafunzo ya siku mblli ya
kuvijengea uwezo vyama vya
ushirika kwa vikundi 11 vya
wavuvi na wachakataji dagaa
yaliyofanylka katlka Kijiji cha
Sakura, kata ya Kipumbwi
wilayani hapa.

Mafunzo hayo yalivishiriki-
sha vikund hivyo vyenye :
wanachama 218 wakiwamo e
%acl)'\awake 118 na wanaume  { - °
““Mkiwa katika umoja tuna AS'S
imani hata tukiwajengea uw- i ;
ez0 mtakuwa na Nguvu vya :

{ NaJaliwas

kutoka pale mlipo na kwenda
sehemu nyingine kwa vile : BABATI
~ mtakuwa na uwezo wa kutat- :
va changamoto zinazoikabili  : 3
sekta ya UVUVi. : \
oML unaamini kwa umoja wenu 1
mafunzo haya yanakwenda 4 1
! ameseinaw

kuwa chachu ya mabadiliko .
kwenu na mnao wawakilisha : bukizi ya

tunatarajia mafanikio makub- i napaswa

- wa kupitia mafunzo haya ¢ miezi18ilil
mliyoyapata hii leo" alisema fubaza viru
i wakitaalan

Prof, Nkanoki. :
Aidha, Prof. Nkonoki ali- i Dk. Shiji
ishukuru serikali ya Japan na : wakati wa
shirika la Maendeleo faUmoja : naNipashe

~ wa Mataifa (UNDP) kwa ufa- i toto chini;
" dhili wao lakini pia Ofisi ya i bao wanai
Waziri Mkuu kwa uratibu wa Alisema

‘mafunzo hayo: i wanapata
Awali, mwakilishi kutoka Ofi- : wakati wa

si ya Wazirl Mkuu, Meja Has- i kujifungu:
<an Kheri, alisema mafunzo i~ nyonya.
hayo ni moja kati ya malengo : - “Mtoto
ya mradi wa kukabiliana na :

vitendo vya kihalifu katika ba- e

" hari na maziwa makuu nchini.
" Alisema Februari, mwaka Mw
huu, Waziri Mkuu Kassim :

. Majaliwa alizindua mwWOngozo

. wa kukabiliana na vitendo i NaTume
vya Uhalifu katika bahari na i
maziwa makuu kwa lengola i DARAZ
 kulmarisha ulinzi na usalama i .na Usir

b b : (NEMO)I
ﬁa'a'ul funzo hayo,* zmwcl(ez.
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l=.:’.;.D‘|(‘ max Mbasa, ambaye zalisha' |
i MhadhiriMwandamizi ku- +§.Chanzi,
‘toka Chuo cha Mipango ya ! itokanay
Maendeleo Vijljini alisema i mika kuw
mafunzoya kuvijengea uw-. i Kiwan

ezo vikundi hivyo yataendelea : funza ks
kufanyika katika wilaya tatu ! chakula
ambazo shughulizakeza = kuwapo
kluchumi zinategemea uvuvi i kuwa k
baharini. Alizitaja wilaya hizo - ¢ naoishi

kuwa ni Mafia, Pangani na i hemuh
Ba‘gamosfb.' PR s { Kaim
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“Wafugaji walaani operesheni -
 inayoendelea, DC afafanua

kwa wananchi wakiiomba serlksag ‘Gga“:jagc;;}walu 16 kupoteza m

pundamilia na vibao vya spidi
STEVEN WILLIAM

Na Paul Mabeja, DODOMA |

CHAMA cha Wafugaji Tanzania
(CCWT) kimelaani vitendo vya unyan-
yasaji na mauaji ya wafugaji vinavyo-
daiwa kufanyika hivi karibuni katika
wilaya za Tunduru mkoani Ruvuma
na Nachigwea mkoani Lindi.

Kutokana na hali hiyo, chama hicho
kimemwangukia Rais Samia Suluhu
Hassan kikimwomba kuingilia kati
kwa kuunda tume itakayosaidia kuko-
mesha hali hiyo kwa kuwa ni kero kwa
wafugaji katika mikoa ya kusini.

Makamu Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Kusundwa Wamalwa, alibainisha
hayo jana jijini hapa alipozungumza
na waandishi wa habari kuhusu
matukio ya mapigano kati ya wafugaji
na wakulima katika wilaya hizo.

Alisema katika siku za Karibuni
kumekuwa na mapigano ya wakulima
na wafugaji kwenye maeneo hayo na

kusababisha baadhi ya wafugaji ku-
poteza maisha. ,

“Hivi karibuni kumekuwapo na ma-
pigano ya kushtukiza katika maeneo
haya ya wakulima na wafugaji ambayo
yamepelekea baadhi ya wafugaji wetu
kupoteza maisha tunaiomba serikali
ichukue hatua kwa kuwa wafugaji wa-
nanyanyasika sana kana kwamba si
Watanzania.

“Mnamo Agosti 4, 2023, kuna mfu-
gaji aliyejulikana kwa jina la Weja Lu-

cha Chiwana, Tarafa ya Narasi wilaya-
ni Tunduru kwa kupigwa risasi akiwa
ndani ya zizi la mifugo yake, lakini
hakuna hatua ambazo zimechukuliwa

UK L.

hadi hivi sasa,” alidai.

Kiongozi huyo alisema kuwa moja
ya sababu zinachochea vite_ndo vya
unyanyasaji wa wafugaji ni op-
eresheni ya - kukamata mifugo in-
ayoendeshwa na mkuu wa wilaya ya
Tunduru.

“Tumemwandikia barua Mkuu wa
Wilaya ya Tunduru Kusitisha operesh-
eni hii na nakala kuipeleka katika
wizara mtambuka ikiwamo .Ofisi ya
Rais - TAMISEMI, lakini hakuna hatua
zilizochukuliwa,” alisema. :

Wamalwa alisema kuwa kutokana .

na operesheni hiyo kutumika vibaya
na kamati za ulinzi na usalama im-
epelekea mifugo kumatwa na kushi-
kiliwa na mkuu wa wilaya kwa muda
mrefu. ' ’

“Wafugaji wananyanyaswa sana,
wapo ambao wameombwa rushwa na
wengine wamelipa faini, fedha nyingi
ambazo malipo yanafanyika kinyume
cha taratibu za serikali kwa kuwa

- hakuna namba ya malipo ya serikali

wanayopatiwa kwa ajili ya malipo na
walioshindwa mifugo yao imeshikili-
wa hadi sasa,” alisema.

Kiongozi huyo wa wafugaji alisema
wanaishauri serikali kushirikiana na
chama hicho ili kwenda katika mae-
neo hayo na kuzungumza na wafu-
gaji kwa lengo la kupata suluhu ya
kudumu ikiwamo utengaji maeneo ya
nyanda za malisho.

“Hivi sasa wafugaji wanalazimishwa

kwenda kwenye vitalu vilivyotengwa -

lakini maeneo hayo pamoja na wafu-
gaji kulipa fedha hayana miundom-
binu. Mfugaji anatakiwa kuchimba

kisima, gharama zake ni takribani mj).
joni 20, alilalamika.

Kaimu Katibu Mkuu wa CCWT, M.
thayo Daniel, aliomba mamlaka »,
nchi kuhakikisha yeyote aliyehusik,
na kifo cha mfugaji anachukuliw,
hatua kwa mujibu wa sheria.

“Hatuelewi ni kwanini hadi sasy
mamlaka zipo kimya na mhusika ana-
fahamika. Tunaomba hatua zichukui-
we ili mfugaji yule aliyeuawa ndani ya
zizi la mifugo yake kwa kupigwa risas
anapata haki yake,” alisema. _

Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Ju-
lius Mtatiro, akifafanua kuhusu madaj
hayo wilayani mwake kwa waandishi
wa habari, alithibitisha kuendelea
kwa operesheni ya kuhamisha mifugo

" inayochungwa holela. Inapelekwa ka-

tika vitalu vilivyo tengwa.

“Tunatekeleza operesheni hii kwa
mujibu wa sheria ili kuondoa ufugaji
holela na kulinda maeneo yetu ikiwa-
mo vyanzo vya maji, lakini wafugaji
hawataki. Tumeshatenga vitalu 279
kwa ajili yao,” alisema.

Kuhusu madai ya kufanyika mauaji
wilayani mwake, Mtatiro alisema
hakuna madhara yoyote yaliyosaba-
bishwa na operesheni hiyo.

“Chama cha wafugaji hawap-
endi operesheni yangu na mimi ni
mdau wa mazingira. Siwezi kurudi
nyuma kamwe, acha wanichukie
ndiyo maana hata linapotokea tukio
la mauaji wanasema ni kwangu, la-
kini hadi sasa kwangu ni shwari ila
ninasikia katika wilaya nyingine ndiko
yametokea mauaji,” alifafanua- Mtati-
ro.
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